Lái xe máy mà không có bằng lái: Bị xử phạt thế nào?

Gửi Luật sư, con trai tôi hiện tại đang học cấp 3 nên chưa có bằng lái xe. Tuy nhiên, để phục vụ cho nhu cầu đi học xa của cháu, chúng tôi vẫn đồng ý cho cháu đi xe máy đi học. Vậy nếu trường hợp cháu bị bắt xe sẽ bị xử phạt như nào ạ?

Về vấn đề này, Văn phòng Luật sư Bùi Đình Ứng xin được giải đáp như sau:

Theo Luật giao thông đường bộ 2008, người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khỏe và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Điểm đ Khoản 5 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP, quy định phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô mà không có Giấy phép lái xe theo quy định.

Đồng thời, để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với hành vi vi phạm nêu trên (Khoản 1 Điều 78 Nghị định 46/2016).

Cũng theo Nghị định 46/2016 này, sẽ phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô giao xe hoặc để cho người không không có bằng lái xe điều khiển xe tham gia giao thông (Điểm đ Khoản 4 Điều 30).

Ngoài ra, trong trường hợp gây ra tai nạn đến mức phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự, con bạn có thể bị xử lý theo quy định về pháp luật hình sự:

Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ_Bộ luật hình sự 2015, được sửa đổi, bổ sung năm 2017 thì tình tiết không có giấy phép lái xe là tình tiết định khung tăng nặng với tội danh này, mức phạt tù sẽ từ 03 đến 10 năm tù giam.

Trên đây là tư vấn của Văn phòng Luật sư Bùi Đình Ứng. Nếu có vấn đề gì thắc mắc quý khách hàng có thể liên hệ qua số 1900636396 để được tư vấn thêm.

Trân trọng!

 

 

 

 

 

Đăng ký tư vấn miễn phí

Đăng ký tư vấn miễn phí

Điền vào mẫu dưới đây để nhận được tư vấn nội bộ miễn phí và bí mật.