Phạt tiền đi làm muộn

Gửi Luật sư, Văn phòng Công ty chúng tôi có quy định phạt tiền mỗi lần đi làm muộn 50.000 đồng, điều này có đúng với luật lao động không ạ?

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Văn phòng Luật sư Bùi Đình Ứng. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Mỗi công ty đều có nội quy riêng phù hợp với quy mô, ngành nghề. Khi người lao động có sai phạm, pháp luật cho phép người sử dụng lao động có thể xử lý kỷ luật. Tùy thuộc vào mức độ vi phạm, hình thức kỷ luật được áp dụng cũng phải phù hợp.

Theo quy định tại Điều 125, Bộ luật Lao động, các hình thức xử lý kỷ luật bao gồm:

  1. Khiển trách.
  2. Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng; cách chức.
  3. Sa thải.

Như vậy, phạt tiền không phải là một hình thức xử lý kỷ luật lao động. Mặt khác, đây còn là một hành vi bị cấm theo quy định tại Điều 128 Bộ luật Lao động:

“Điều 128. Những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động

  1. Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động.
  2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.
  3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động.”

Như vậy, chủ công ty nơi bạn làm việc đã vi phạm pháp luật khi áp dụng chế tài này. Căn cứ điều 15 Nghị định 95/2013/NĐ-CP, nếu phạt nhân viên bằng tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động, người sử dụng lao động có thể bị phạt từ 10.000.000 đến 15.000.000 đồng.

Mọi thông tin cần tư vấn, bạn liên hệ luật sư của chúng tôi để được hỗ trợ nhanh chóng, chính xác nhất.

Hotline: 1900636396

Đặt lịch tư vấn trực tiếp tại văn phòng

Tải ngay>> Bộ luật Lao động

Đăng ký tư vấn miễn phí

Đăng ký tư vấn miễn phí

Điền vào mẫu dưới đây để nhận được tư vấn nội bộ miễn phí và bí mật.