Vợ chồng con cái sử dụng phương tiện giao thông của gia đình không chính chủ sẽ bị phạt?

Gần đây khi Nghị định 100/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm giao thông chính thức có hiệu lực. Có xuất hiện nhiều các thông tin không chính thống cho rằng việc vợ chồng, con cái sử dụng phương tiện giao thông của gia đình không chính chủ sẽ bị phạt. Trước đây, Nghị định 46/2016/NĐ-CP chỉ xử phạt hành vi sử dụng xe không chính chủ tham gia giao thông ở mức 1.000.000 – 2.000.000 đồng và 2.000.000 đồng – 4.000.000 nếu chủ xe ô tô là cá nhân hoặc tổ chức; xử phạt 100.000 đồng – 200.000 đồng và 200.000 đồng – 400.000 đồng nếu chủ xe máy là cá nhân hoặc tổ chức.

Qua quá trình tìm hiểu và nghiên cứu Nghị định 100/2019/NĐ-CP, các văn bản pháp luật Văn Phòng Luật sư Bùi Đình Ứng giải đáp với các bạn đọc về quy định này như sau:

Theo quy định tại Điểm a),Khoản 4, và Điểm l), Khoản 7, Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì mức xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ được quy định như sau:

“4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  1. a) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô”

“7. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:…

  1. l) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng, các loại xe tương tự xe ô tô;”

Tại Khoản 10, Điều 80 Nghị định 100/2019/NĐ-CP cũng quy định:

“10. Việc xác minh để phát hiện hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 4, điểm l khoản 7 Điều 30 Nghị định này chỉ được thực hiện thông qua công tác điều tra, giải quyết vụ tai nạn giao thông; qua công tác đăng ký xe.”

Như vậy, theo quy định trên, kể từ ngày 01/01/2020 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có hiệu lực nếu chủ phương tiện mô tô, ô tô và các loại xe tương tự khi có phát sinh giao dịch như mua bán, tặng cho, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản mà không thực hiện việc đăng ký sang tên xe thì sẽ bị phạt tiền theo các mức tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP. Hành vi không đăng ký sang tên xe chỉ được phát hiện thông qua điều tra, giải quyết vụ tai nạn giao thông và qua công tác đăng ký xe. Do đó, các trường hợp người thân thích, vợ chồng, anh chị em, họ hàng hoặc bạn bè,… mượn xe để sử dụng thì không bị xử phạt thì không có quy định xử phạt, Cảnh sát giao thông (CSGT) cũng sẽ không được dừng xe chỉ để kiểm tra và xử phạt xe không chính chủ.

Trên đây là thông tin của Văn phòng Luật sư Bùi Đình Ứng cung cấp nhằm mục đích tuyên truyền và phổ biên pháp luật, để được hỗ trợ trực tiếp và câu trả lời cụ thể nhất cho trường hợp của bạn, vui lòng liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật Miễn Phí 1900636396 để được gặp trực tiếp luật sư chuyên về lĩnh vực Doanh Nghiệp – Dân sự.
Trân trọng!

Những văn bản pháp lý có liên quan:

Tải ngay Nghị định 100/2019/NĐ-CP xử phạt vi phạm giao thông

Đăng ký tư vấn miễn phí

Đăng ký tư vấn miễn phí

Điền vào mẫu dưới đây để nhận được tư vấn nội bộ miễn phí và bí mật.