Xử phạt nồng độ cồn khi lái xe

Gửi Luật sư, chồng tôi là trợ lý cho giám đốc một xí nghiệp, rất hay phải đi tiếp khách uống rượu với sếp. Hiện nay tôi thấy tình trạng uống rượu lái xe rất nhiều, và pháp luật cũng xử phạt rất nghiêm những trường hợp này. Vậy cho tôi hỏi mức phạt về nồng độ cồn theo quy định của luật giao thông đường bộ là như nào ạ?

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Văn phòng Luật sư Bùi Đình Ứng. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Tùy theo lượng cồn trong máu mà mức xử phạt nồng độ cồn cũng khác nhau. Do đó khi điều khiển phương tiện mà trong người có nồng độ cồn thì bị xử phạt theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt. Do thông tin bạn đưa ra không rõ chồng bạn lái phương tiện gì nên chúng tôi sẽ đưa ra cả hai trường hợp cụ thể nhất:

Thứ nhất, đối với ô tô và các loại xe tương tự:

Điểm a Khoản 6 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt: Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở;

Điểm b Khoản 8 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt: Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở;

Điểm a Khoản 9 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt: Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở;

Ngoài ra, người bị xử phạt còn có thể bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 – 06 tháng tùy mức độ vi phạm.

Thứ hai, đối với xe mô tô và xe gắn máy (kể cả xe máy điện):

Khoản 6 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt: Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.

Điểm c, Khoản 8 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt: Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.

Ngoài ra, người bị xử phạt còn có thể bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 – 05 tháng tùy mức độ vi phạm

Mọi thông tin cần tư vấn, bạn liên hệ luật sư của chúng tôi để được hỗ trợ nhanh chóng, chính xác nhất.

Hotline: 1900636396

Đặt lịch tư vấn trực tiếp tại văn phòng

Tải ngay>>  Luật xử lý vi phạm hành chính 2012

Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

 

 

Bình luận bài viết

  1. Bùi Tuấn Anh đã bình luận:

    Bài viết rất hay, nhiều thông tin cho mọi người tham khảo.

Đăng ký tư vấn miễn phí

Đăng ký tư vấn miễn phí

Điền vào mẫu dưới đây để nhận được tư vấn nội bộ miễn phí và bí mật.