“Chuyển đổi giới tính” và “Xác định lại giới tính”

Trước khi tìm hiểu quy định của Pháp luật hiện hành về “Chuyển đổi giới tính” và “Xác định lại giới tính”, ta cần làm rõ một số vấn đề dưới đây.

Thế nào là người chuyển giới (Transgender) ?

Theo tài liệu của Viện ISEE ( Viện Nghiên cứu Xã hội –  Kinh tế và Môi trường):

Người chuyển giới là người có giới tính mong muốn không trùng với giới tính khi sinh ra, không phụ thuộc vào tình trạng cơ thể đã phẫu thuật hay chưa

Nói cách khác, bạn có thể được sinh ra với cơ thể là nam nhưng luôn có suy nghĩ mình là nữ hay ngược lại. Suy nghĩ này không phụ thuộc vào việc bạn có làm phẫu thuật chuyển đổi giới tính hay chưa.

Xác định giới tính như thế nào?

"Chuyển đổi giới tính" và "Xác định lại giới tính" theo Pháp luật

Khái niệm “Chuyển đổi giới tính” và “Xác định lại giới tính” theo quy định của Bộ luật Dân sự

Hiện nay, vẫn còn khá nhiều người hay bị nhầm lẫn, đánh đồng hai khái niệm này với nhau.

“Xác định lại giới tính” được quy định tại Điều 36 Bộ luật Dân sự 2015:

1. Cá nhân có quyền xác định lại giới tính.

Việc xác định lại giới tính của một người được thực hiện trong trường hợp giới tính của người đó bị khuyết tật bẩm sinh hoặc chưa định hình chính xác mà cần có sự can thiệp của y học nhằm xác định rõ giới tính.

2. Việc xác định lại giới tính được thực hiện theo quy định của pháp luật.

3. Cá nhân đã thực hiện việc xác định lại giới tính có quyền, nghĩa vụ đăng ký thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật về hộ tịch; có quyền nhân thân phù hợp với giới tính đã được xác định lại theo quy định của Bộ luật này và luật khác có liên quan.

“Chuyển đổi giới tính” được quy định tại Điều 37 Bộ luật Dân sự 2015:

Việc chuyển đổi giới tính được thực hiện theo quy định của luật. Cá nhân đã chuyển đổi giới tính có quyền, nghĩa vụ đăng ký thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật về hộ tịch; có quyền nhân thân phù hợp với giới tính đã được chuyển đổi theo quy định của Bộ luật này và luật khác có liên quan.

"Chuyển đổi giới tính" và "Xác định lại giới tính"

Điểm khác biệt cơ bản nhất giữa 2 khái niệm này là việc xác định lại giới tính được thực hiện đối với những người:

  • có khuyết tật bẩm sinh
  • chưa định hình chính xác về giới tính

Mục đích của việc này là nhờ sự can thiệp của y học để xác định rõ về giới tính.

Ngược lại, những người chuyển giới có cấu tạo sinh học hoàn chỉnh và hoàn toàn nhận thức được rõ giới tính đích thực của mình là gì. Việc chuyển đổi chỉ xuất phát từ nhu cầu của chính bản thân họ.

Đăng ký thay đổi hộ tịch

Đối với người sau khi đã xác định lại giới tính:

"Chuyển đổi giới tính" và "Xác định lại giới tính"

Đối với người đã chuyển đổi giới tính:

Điều 37 BLDS 2015 mới chỉ quy định chung: “Cá nhân đã chuyển đổi giới tính có quyền, nghĩa vụ đăng ký thay đổi hộ tịch theo quy định của pháp luật về hộ tịch”. 

Trên thực tế, những người chuyển đổi giới tính vẫn chưa thể thay đổi đăng ký hộ tịch:

  • Chưa có các quy định pháp luật cụ thể về điều kiện, trình tự, thủ tục và hệ quả pháp lý của việc chuyển đổi giới tính
  • Việc xác định như thế nào là “người đã chuyển đổi giới tính” không đơn giản. Có rất nhiều trường hợp một số cá nhân tiến hành phẫu thuật chuyển đổi một số bộ phân mà không phải toàn bộ vì lý do kinh phí, sức khoẻ, thời gian, nguyện vọng,..Vấn đề này cần được hướng dẫn cụ thể

Trên đây là thông tin của Văn phòng Luật sư Bùi Đình Ứng cung cấp nhằm mục đích tuyên truyền và phổ biến pháp luật. Để được hỗ trợ trực tiếp và câu trả lời cụ thể nhất cho trường hợp của bạn, vui lòng liên hệ qua số điện thoại 0983571788 hoặc 0989189692 để được tư vấn pháp luật.

Trân trọng!

Đăng ký tư vấn miễn phí

Đăng ký tư vấn miễn phí

Điền vào mẫu dưới đây để nhận được tư vấn nội bộ miễn phí và bí mật.