Con không được ép bố mẹ lập di chúc

Câu hỏi:

Chào luật sư, gia đình tôi có ba anh em: tôi, chị gái và anh cả. Bố mẹ chúng tôi vẫn còn khỏe mạnh nhưng anh cả tôi thường xuyên nhắc chuyện lập di chúc với bố mẹ. Bố mẹ tôi vẫn chưa muốn viết di chúc nhưng anh trai nói mình là con cả trong nhà, lại ở cùng bố mẹ nên bố mẹ viết di chúc để lại nhà và phần nhiều tài sản cho mình. Luật sư cho tôi hỏi anh tôi có quyền yêu cầu bố mẹ viết di chúc không và có phải cứ ở cùng bố mẹ thì sẽ được hưởng nhà đất?

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho Văn phòng Luật sư Bùi Đình Ứng. Chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo Bộ luật Dân sự 2015:

Điều 626. Quyền của người lập di chúc

Người lập di chúc có quyền sau đây:

1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế.

2. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế.

3. Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng.

4. Giao nghĩa vụ cho người thừa kế.

5. Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.

Nếu viết di chúc cha mẹ bạn hoàn toàn có thể tự mình chỉ định người được thừa kế-người được thừa kế có thể là bất kì ai không chỉ riêng con cái trong nhà, người viết di chúc cũng có thể tự do phân định phần di sản cho các người theo ý mình. Anh trai bạn không có quyền ép cha mẹ viết di chúc theo ý của mình.

Việc ép buộc người khác viết di chúc sẽ vi phạm điều kiện hợp pháp của di chúc được quy định tại điều 630:

Khoản a: Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép.

Lúc này bản di chúc được lập trong tình trạng bị cưỡng ép, trái ý muốn sẽ bị vô hiệu, không có giá trị.

Ngoài ra người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, huỷ di chúc, che giấu di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản thì không được quyền hưởng di sản, trừ trường hợp người để lại di sản đã biết hành vi của những người đó, nhưng vẫn cho họ hưởng di sản theo di chúc.

Trên đây là những tư vấn của Văn phòng Luật sư Bùi Đình Ứng cho trường hợp của bạn, hi vọng những nội dung trên sẽ giúp ích cho việc giải quyết vấn đề của bạn.

Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ số tổng đài 1900636396 để được luật sư tư vấn trực tiếp.

Trân trọng cảm ơn!

 

 

 

 

 

 

Đăng ký tư vấn miễn phí

Đăng ký tư vấn miễn phí

Điền vào mẫu dưới đây để nhận được tư vấn nội bộ miễn phí và bí mật.