Dụ dỗ trẻ em

Gửi Luật sư, cháu năm nay 20 tuổi, người yêu cháu năm nay 15 tuổi. Một lần do cãi nhau với gia đình, người yêu cháu bỏ nhà đi và qua nhà cháu ở nhất quyết không chịu về nhà. Cháu đã nhiều lần khuyên cô ấy về với gia đình nhưng cô ấy không chịu. Sau đó, gia đình nhà cô ấy phát hiện đang ở nhà cháu liền báo công an bắt cháu vì tội dụ dỗ trẻ em. Cháu có phạm tội không ạ?

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Văn phòng Luật sư Bùi Đình Ứng. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Theo quy định của pháp luật Việt Nam hiện hành, người thành niên là người từ đủ 18 tuổi trở lên, trẻ em là người dưới 16 tuổi. Hiện nay, pháp luật hiện hành không có quy định nào về độ tuổi được yêu. Tuy nhiên, pháp luật lại có những quy định nghiêm khắc nhằm bảo vệ trẻ em.

Điều 325 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định về tội dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người dưới 18 tuổi phạm pháp. Cụ thể:

“1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Rủ rê, lôi kéo, mua chuộc, kích động hoặc xúi giục người dưới 18 tuổi phạm tội hoặc sống sa đọa;

b) Đe dọa, uy hiếp, dùng vũ lực hoặc có hành vi khác ép buộc người dưới 18 tuổi phạm tội hoặc sống sa đọa;

c) Chứa chấp người dưới 18 tuổi phạm pháp…”

Điều 23 Nghị định 144/2013/NĐ-CP ngày 29/20/2013 quy định xử phạt hành chính đối với hành vi dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc trẻ em đi lang thang, lợi dụng trẻ em lang thang để trục lợi như sau:

 “1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi dụ dỗ, lôi kéo, ép buộc trẻ em bỏ nhà đi lang thang dưới mọi hình thức.

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Cha, mẹ, người giám hộ ép buộc trẻ em đi lang thang kiếm sống;

b) Lợi dụng trẻ em đi lang thang để trục lợi.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm tại Điểm b Khoản 2 Điều này”.

Đối chiếu với các quy định pháp luật trên, thì hành vi của bạn phải thỏa mãn các điều sau mới bị coi là phạm pháp: có hành vi dụ dỗ, ép buộc, chứa chấp người chưa thành niên; mục đích của hành vi đó lôi kéo họ thực hiện hành vi phạm tội hoặc sống sa đọa.

Thực tế, bạn đã rất nhiều lần khuyên răn cô ấy về với gia đình nhưng cô ấy không nghe cứ muốn tiếp tục sống ở nhà bạn. Việc này không có lỗi của bạn.

Vì vậy, từ những thông tin bạn cung cấp, có thể khẳng định rằng bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người dưới 18 tuổi phạm pháp.

Mọi thông tin cần tư vấn, bạn liên hệ luật sư của chúng tôi để được hỗ trợ nhanh chóng, chính xác nhất.

Hotline: 1900636396

Đặt lịch tư vấn trực tiếp tại văn phòng

Tải ngay>> Bộ luật hình sự năm 2015

Đăng ký tư vấn miễn phí

Đăng ký tư vấn miễn phí

Điền vào mẫu dưới đây để nhận được tư vấn nội bộ miễn phí và bí mật.