Xử phạt chuyển làn đường sai quy định

Vừa rồi tôi lái ô tô trên đoạn giao lộ giữa Nguyễn Văn Cừ và phố Nguyễn Sơn do chuyển làn đường sai nên tôi bị công an giao thông lập biên bản, họ xử phạt tôi 350.000 đồng, tôi muốn hỏi như vậy có đúng không?

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Văn phòng Luật sư Bùi Đình Ứng. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Trong trường hợp người điều khiển ô tô không tuân thủ chuyển làn đường theo biển báo mà đi vào làn đường của phương tiện khác đã vi phạm vào Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP với mức phạt từ 300.000 đến 1.200.000.000 đồng và bị tước giấy phép lái xe thời hạn 1-3 tháng.

Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

“Xử phạt người điều khiển, người được chở trên ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ” có quy định các mức phạt như sau:

+ Phạt tiền 300.000-400.000 đồng đối với người điều khiển xe chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm h khoản 4 (điểm a khoản 2 Điều 5).

+ Phạt tiền 600.000-800.000 đồng đối với người điều khiển xe chuyển hướng không giảm tốc độ, không có tín hiệu báo hướng rẽ, trừ trường hợp xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ, nơi không có giao thông cùng mức (điểm c khoản 3 Điều 5).

+ Phạt tiền từ 800.000 đến 1.200.000.000 đồng đối với người điều khiển xe không tuân thủ quy định ra/vào đường cao tốc; điều khiển xe chạy trên làn dừng xe khẩn cấp hoặc lề đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên cao tốc; quay đầu xe, lùi xe trên đường cao tốc; không tuân thủ khoảng cách an toàn khi chạy trên đường cao tốc (điểm c, điểm h khoản 4 Điều 5).

Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:

Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt

Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì việc cảnh sát giao thông xử phạt bạn 350.000 đồng về lỗi chuyển sai làn đường là phù hợp với quy định của pháp luật.

Mọi thông tin cần tư vấn, bạn liên hệ luật sư của chúng tôi để được hỗ trợ nhanh chóng, chính xác nhất.

Hotline: 1900636396

Đặt lịch tư vấn trực tiếp tại văn phòng

 

Đăng ký tư vấn miễn phí

Đăng ký tư vấn miễn phí

Điền vào mẫu dưới đây để nhận được tư vấn nội bộ miễn phí và bí mật.