Xử phạt hành chính về hành vi gây rối trật tự công cộng.

 

Trưởng Công an xã phạt em với số tiền 4.000.000 đồng với hành vi lôi kéo đánh nhau, 4.000.000 đồng đối với hành vi gây rối trật tự có dùng vũ khí. Luật Sư cho em biết như vậy đúng hay sai ạ? Em xin chân thành cảm ơn.

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Văn phòng Luật sư Bùi Đình Ứng. Đối với trường hợp của bạn, chúng tôi đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Tại điểm b khoản 3 và điểm a khoản 4 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định mức xử phạt với các hành vi vi phạm trật tự công cộng như sau:

“3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

c) Thuê hoặc lôi kéo người khác đánh nhau;

4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Gây rối trật tự công cộng mà có mang theo các loại vũ khí thô sơ hoặc công cụ hỗ trợ;”

Theo thông tin mà bạn cung cấp, thì bạn bị xử phạt vi phạm hành chính đối với hai hành vi: gây rối trật tự có dùng vũ khí và hành vi lôi kéo đánh nhau, mỗi hành vi bị xử phạt 4.000.000 đồng. Đối chiếu với các quy định của pháp luật:

+ Hành vi gây rối trật tự có dùng vũ khí có mức phạt từ 3.000.000 đến 5.000.000 đồng nên mức phạt 4.000.000 đồng là phù hợp;

+ Hành vi lôi kéo đánh nhau có mức phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng nên mức phạt 4.000.000 đồng là không phù hợp;

Bên cạnh đó tại khoản 3 Điều 66 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

“3. Trưởng Công an cấp xã, Trưởng đồn Công an, Trạm trưởng Trạm Công an cửa khẩu, khu chế xuất có quyền:

a) Phạt cảnh cáo;

b) Phạt tiền đến 1.500.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống bạo lực gia đình; đến 2.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội và lĩnh vực phòng, chống tệ nạn xã hội; đến 2.500.000 đồng đối với hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng cháy và chữa cháy;

c) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức tiền phạt được quy định tại Điểm b Khoản này;

d) Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại các Điểm a,c và đ Khoản 1 Điều 28 Luật xử lý vi phạm hành chính.”

Như vậy, mức xử phạt 4.000.000 đồng đối với hành vi hành vi gây rối trật tự có dùng dùng vũ khí là đúng với quy định pháp luật nhưng mức xử phạt 4.000.000 đồng đối với hành vi lôi kéo đánh nhau là không đúng quy định (mức phạt đúng là từ 2.000.000 đến 3.000.000 đồng). Với mức phạt này, Trưởng công an xã không có thẩm quyền xử phạt.

Mọi thông tin cần tư vấn, bạn liên hệ luật sư của chúng tôi để được hỗ trợ nhanh chóng, chính xác nhất.

Hotline: 1900636396

Đặt lịch tư vấn trực tiếp tại văn phòng

Đăng ký tư vấn miễn phí

Đăng ký tư vấn miễn phí

Điền vào mẫu dưới đây để nhận được tư vấn nội bộ miễn phí và bí mật.